కోవిడ్ వల్ల స్పెర్మ్ కౌంట్ తగ్గిపోతుందా?

Spread the love

ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న దేశాలలో కరోనా యొక్క కొత్త వైవిధ్యాలు కనుగొనబడ్డాయి మరియు యునైటెడ్ స్టేట్స్‌లో XBB.1.5 వేరియంట్ కేసులు పెద్ద సంఖ్యలో నివేదించబడుతున్నాయి. ఈ రూపాంతరం కలవరపెడుతోంది ఎందుకంటే ఇది భారతదేశం మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ఇతర దేశాలలో కనిపిస్తుంది. కోవిడ్ సోకిన పురుషులలో స్పెర్మ్ కౌంట్ గణనీయంగా తగ్గుతుందని AIIMS అధ్యయనం వెల్లడించింది. అటువంటి భయంకరమైన పరిస్థితులలో ఇది ఆందోళనకరంగా ఉంటుంది, ఎందుకంటే పురుషులు వంధ్యత్వానికి గురయ్యే ప్రమాదం ఎక్కువగా ఉందని దీని అర్థం.

ఆల్ ఇండియా ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ మెడికల్ సైన్సెస్ పరిశోధకులు 30 మంది పురుషులపై నిర్వహించిన ఒక అధ్యయనంలో SARS-CoV-2 వైరస్‌లు వీర్యం నాణ్యతను దెబ్బతీస్తాయని కనుగొంది. ఇది వంధ్యత్వం వంటి సమస్యలకు దారి తీస్తుంది మరియు SARS-CoV-2 పురుషుల వంధ్యత్వానికి సంబంధించిన కేసులతో ముడిపడి ఉండటానికి కారణం కావచ్చు. వృషణ కణజాలంలో పుష్కలంగా ఉండే యాంజియోటెన్సిన్ కన్వర్టింగ్ ఎంజైమ్-2 రిసెప్టర్ (ACE2) ద్వారా కోవిడ్ ఇతర అవయవాలను దెబ్బతీస్తుందని పాట్నాలోని AIIMS పరిశోధకులు కనుగొన్నారు. వీర్యం నాణ్యత, స్పెర్మ్ DNA ఫ్రాగ్మెంటేషన్ ఇండెక్స్‌పై వ్యాధి ప్రభావాన్ని వారు విశ్లేషించారు.

కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్ తక్కువ స్పెర్మ్ కౌంట్ మరియు నాణ్యతతో ముడిపడి ఉందని బృందం కనుగొంది. సంతానోత్పత్తిపై కోవిడ్ ప్రభావాలను అర్థం చేసుకోవడానికి మరింత పరిశోధన అవసరమని వారు నమ్ముతున్నారు. అక్టోబర్ 2020 మరియు ఏప్రిల్ 2021 మధ్య, AIIMS లోని ఒక పరిశోధనా బృందం వైరస్ బారిన పడిన 30 మంది కోవిడ్ రోగులను పరీక్షించింది. వ్యాధి సోకిన తర్వాత వారి నుండి తీసిన మొదటి నమూనా అధ్యయనం ప్రారంభించడానికి ఉపయోగించబడింది.

74 రోజుల తర్వాత రెండో RT-PCR పరీక్ష నిర్వహించబడింది. వీర్యంలో కోవిడ్ యొక్క ప్రతికూల ప్రభావాలు ఉన్నాయని ఫలితాలు చూపించాయి. మొదటి పరీక్షలో స్పెర్మ్ వాల్యూమ్ మరియు కౌంట్ గణనీయంగా తక్కువగా ఉన్నాయి, కానీ తరువాత పరీక్షల్లో వీర్యం నాణ్యత తగ్గడం మరియు తెల్ల రక్త కణాల పెరుగుదల కనిపించాయి.

స్పెర్మ్‌లో SARS-CoV-2 యొక్క ఆధారాలు లేవని అధ్యయనం కనుగొంది, అయితే కోవిడ్ కారణంగా స్పెర్మ్ కౌంట్ తగ్గడం ఇప్పటికీ ఆందోళన కలిగిస్తుంది. కరోనా కారణంగా ఊపిరితిత్తులు దెబ్బతిన్నాయని తేలింది, కరోనా వచ్చిన తర్వాత ఊపిరితిత్తుల క్యాన్సర్ కేసులు పెరిగాయని తాజా నివేదిక వెల్లడించింది. కరోనా తీవ్రమైన సందర్భాల్లో ఊపిరితిత్తులలోని కణాలు దెబ్బతింటాయి. ఆ దెబ్బతిన్న కణాలు కుళ్లిపోయి క్యాన్సర్ కణాలుగా మారతాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *