దేశ చరిత్రలో మరో కీలక అడుగు పడింది. మొదటి ప్రైవేట్ రాకెట్ ప్రయోగం గొప్ప విజయాన్ని సాధించింది.

rocket
Spread the love

భారత అంతరిక్ష రంగంలో మరో మైలురాయి నమోదైంది. ఇస్రో శాస్త్రవేత్తలు దేశ చరిత్రలో తొలిసారిగా ప్రైవేట్ రాకెట్‌ను విజయవంతంగా ప్రయోగించారు. ఇప్పటి వరకు ఇస్రో పలు ప్రైవేట్ ఉపగ్రహాలను నింగిలోకి పంపగా, రాకెట్‌ను ఇస్రో తయారు చేసింది. ఈసారి రాకెట్‌ను ప్రభుత్వం అమలు చేయడం లేదు. అంతరిక్ష ప్రయోగాల్లో ప్రైవేటు రంగాన్ని ప్రోత్సహించేందుకు ఈ ప్రయోగం చేపట్టినట్లు అధికారులు, శాస్త్రవేత్తలు తెలిపారు. ఈ రంగంలో స్టార్టప్‌లు ఎదగడానికి అవకాశం ఉంటుందని, అవి చాలా విజయవంతమయ్యే అవకాశం ఉందని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు. స్కైరూట్ ఏరోస్పేస్ 3డి ప్రింటింగ్ ప్రక్రియను ఉపయోగించి రాకెట్‌ను రూపొందించింది. భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ స్థాపకుడు విక్రమ్ సారాభాయ్ తన పార్టీకి అతని పేరు పెట్టారు. ప్రయోగానికి విక్రమ్-ఎస్1 అని పేరు పెట్టారు మరియు ఇది కాంతి మరియు పదార్థం మధ్య పరస్పర చర్యను అధ్యయనం చేయడానికి రూపొందించబడింది. ఈ రాకెట్‌ను తొలిసారిగా ఆల్ పేరుతో ప్రయోగించారు. ఈ విక్రమ్-ఎస్ రాకెట్ ఈరోజు ఉదయం 11:30 గంటలకు 545 కిలోల బరువు మరియు 6 మీటర్ల పొడవుతో కక్ష్యలోకి ప్రవేశించింది. భూమికి 103 కిలోమీటర్ల ఎత్తులో ఉన్న కక్ష్యలోకి ఉపగ్రహాన్ని ప్రవేశపెట్టనున్నారు. శ్రీహరికోటకు 115.8 కిలోమీటర్ల దూరంలోని సముద్రంలో రాకెట్ పడనుంది. ఈ ప్రయోగం కేవలం 4.5 నిమిషాల్లో పూర్తవుతుంది.

పెద్ద మొత్తంలో నిధుల సమీకరించిన స్కైరూట్ లక్ష్యాలు భారీగానే ఉన్నాయి. ట్రిలియన్ డాలర్ స్పేస్ మార్కెట్ లో విపరీతమైన అవకాశాలున్నాయని, వీటిని అందిపుచ్చుకునేందుకు ఈ రంగంలో స్టార్టప్ ను స్థాపించామని ఆ కంపెనీ సీఈఓ పవన్ కుమార్ అన్నారు. అంతర్జాతీయంగా చిన్న శాటిలైట్లకు డిమాండ్ పెరుగుతోంది. దీనిని దృష్టిలో పెట్టుకునే తాము ఈ సంస్థను నెలకొల్పామన్నారు. అంతరిక్ష వ్యాపారంలో మరింత ఎదగడం కోసం స్కైరూట్- ఇస్రోతో అవగాహన ఒప్పందం కుదుర్చుకుంది. ఈ దిశగా అడుగులు వేసిన తొలి స్టార్టప్ స్కైరూట్. స్కైరూట్ నినాదమేంటంటే.. అందరికీ ఓపెన్ స్పేస్. ఈ పేరు మీద వీరు మొదలు పెట్టిన మిసన్ లో దీర్ఘకాలిక భాగస్వాములను ఆహ్వానిస్తున్నారు. స్పేస్ లో ఇకపై భారీ లాభాలుండబోతున్నాయని.. చెబుతూ.. ఇన్వెస్టర్లను ఆకర్షిస్తున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *