Learning In Regional Language Makes Education Accessible To All: President Murmu

Spread the love

మాతృభాషలో నేర్చుకోవడం వల్ల విద్యార్థుల్లో సృజనాత్మక ఆలోచన, విశ్లేషణాత్మక నైపుణ్యాలు పెంపొందించడంతోపాటు పట్టణ, గ్రామీణ విద్యార్థులకు సమాన అవకాశాలు లభిస్తాయని రాష్ట్రపతి అన్నారు.

భువనేశ్వర్: ప్రాంతీయ, స్థానిక భాషల్లో నేర్చుకోవడం వల్ల అందరికీ విద్య అందుబాటులోకి వస్తుందని రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము శుక్రవారం అన్నారు. ఒడిశాలో తన రెండు రోజుల పర్యటనలో కేంద్ర విద్యా మంత్రిత్వ శాఖ యొక్క వివిధ ప్రాజెక్టులను ప్రారంభించిన ముర్ము, విద్య సాధికారతకు సాధనమని, మాతృభాష వినియోగం విద్యార్థుల మేధో వికాసానికి సహాయపడుతుందనడంలో సందేహం లేదని అన్నారు. మాతృభాషలో నేర్చుకోవడం వల్ల విద్యార్థుల్లో సృజనాత్మక ఆలోచన, విశ్లేషణాత్మక నైపుణ్యాలు పెంపొందించడంతోపాటు పట్టణ, గ్రామీణ విద్యార్థులకు సమాన అవకాశాలు లభిస్తాయని రాష్ట్రపతి అన్నారు.

“మన దేశంలోని ప్రతి బిడ్డకు ప్రతి స్థాయిలో విద్య అందుబాటులో ఉండేలా చూడాలి. ఎలాంటి తారతమ్యం లేకుండా అందరికీ విద్య అందుబాటులోకి రావడానికి మనవంతు కృషి చేయాలి. విద్యార్థులకు విద్యాబోధనకు భాష ఆటంకం కాకూడదని ఆమె అన్నారు.

ప్రెసిడెంట్ ముర్ము మాట్లాడుతూ చాలా మంది విద్యార్థులు ఇంగ్లీషులో సాంకేతిక విద్యను అర్థం చేసుకోవడంలో ఇబ్బంది పడుతున్నారని గమనించారు. జాతీయ విద్యా విధానం 2020 ప్రకారం ప్రాంతీయ భాషల్లో సాంకేతిక విద్యను అందించేందుకు ప్రభుత్వం చర్యలు చేపట్టడానికి కారణం ఇదే. అంతకుముందు ప్రాంతీయ భాషల్లో సాంకేతిక విద్యకు స్థానిక భాషల్లో పాఠ్యపుస్తకాలు అందుబాటులో లేకపోవడం, అభ్యాసం ప్రారంభించడం వంటి కారణాల వల్ల అడ్డంకులు ఎదురయ్యాయి. ప్రాంతీయ మరియు స్థానిక భాషలలో బాగా చదువుకున్న, అవగాహన మరియు చైతన్యవంతమైన సమాజాన్ని నిర్మించడానికి చాలా దూరం వెళ్తుందని అధ్యక్షుడు ముర్ము అన్నారు.

స్థానిక భాషల్లో సాంకేతిక పుస్తకాల కొరత కారణంగా విద్యార్థులు ఎదుర్కొంటున్న అడ్డంకిని తొలగించడంలో ఆల్ ఇండియా కౌన్సిల్ ఫర్ టెక్నికల్ ఎడ్యుకేషన్ (AICTE) కృషిని ఆమె అభినందించారు.

విద్యా ప్రాజెక్టులను ప్రారంభించిన ఆమె మాట్లాడుతూ.. అందరికీ విద్యను అందుబాటులోకి తెచ్చే దిశగా ఇవి ప్రశంసనీయమైన చర్యలు అన్నారు.

ఆమె ప్రారంభించిన ప్రాజెక్ట్‌లలో ఒడియా భాషలో ఆల్ ఇండియా కౌన్సిల్ ఫర్ టెక్నికల్ ఎడ్యుకేషన్ (AICTE) ఇంజనీరింగ్ పుస్తకాలు ఉన్నాయి, ఒడియాలో సాంకేతిక పదాల పదకోశం కమీషన్ ఫర్ సైంటిఫిక్ అండ్ టెక్నికల్ టెర్మినాలజీ (CSTT) మరియు e-KUMBH (నాలెడ్జ్ అన్‌లీష్డ్ ఇన్ మల్టిపుల్) ద్వారా అభివృద్ధి చేయబడింది. భారతీయ భాషలు) పోర్టల్. ఒడియా ఒక ప్రత్యేకమైన సాహిత్య సంప్రదాయం మరియు గొప్ప పదజాలం కలిగిన పురాతన భాష. అందువల్ల భాషలో సాంకేతిక విద్యను పొందడంలో ఎలాంటి ఇబ్బందులు ఉండవని ఒడిశాకు చెందిన అధ్యక్షుడు ముర్ము తెలిపారు.

అన్ని భారతీయ భాషలకు ఎక్కువ లేదా తక్కువ ఒకే సామర్థ్యం ఉంది మరియు జాతీయ విద్యా విధానం 2020 కింద వాటికి సమాన ప్రాముఖ్యత ఇవ్వబడింది. ఇది భారతీయ భాషల రంగంలో కొత్త శకానికి నాంది పలికిందని ఆమె అన్నారు.

అంతకుముందు రోజు, రాష్ట్రపతి ఆమె చదువుతున్న రోజుల్లో బస చేసిన ఆమె ఆల్మా మేటర్ ప్రభుత్వ బాలికల ఉన్నత పాఠశాల యూనిట్-II, కుంటాల కుమారి సబత్ ఆదివాసీ బాలికల హాస్టల్ యూనిట్-II మరియు నగరంలోని తపోబన్ హైస్కూల్‌ను సందర్శించారు. హాస్టల్‌లోని విద్యార్థులు, ఉపాధ్యాయులు, పూర్వ విద్యార్థులు మరియు ఖైదీలతో ఆమె సంభాషించారు.

ఒడియా భాషలో విడుదలైన ఇంజనీరింగ్ పుస్తకాలు మొదటి సంవత్సరం – డిగ్రీకి తొమ్మిది మరియు డిప్లొమా విద్యార్థులకు 11 ఉన్నాయి. ఇనిస్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఒడియా స్టడీస్ అండ్ రీసెర్చ్ (IOSR) సహకారంతో సాంకేతిక విద్యా విభాగం ఈ పుస్తకాలను అనువదించింది. AICTE అక్టోబర్ 18, 2022న ఒడియాలో ఇంజినీరింగ్ విద్యను ప్రవేశపెట్టేందుకు IOSRతో MOU సంతకం చేసింది. ఫిబ్రవరిలో పుస్తకాలను ఒడియాలోకి అనువదించడానికి ఒడిశాలోని ప్రముఖ విశ్వవిద్యాలయాలు- IIT, IIIT మరియు NIT-R సీనియర్ ఫ్యాకల్టీలతో కూడిన ప్రాజెక్ట్ మానిటరింగ్ యూనిట్ మొత్తం 64 మంది నిపుణులను ఎంపిక చేసినట్లు ఒక అధికారి తెలిపారు.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *